Chính sách & quy hoạch Quy định xử phạt xây dựng công trình trên...

Quy định xử phạt xây dựng công trình trên đất không được phép xây dựng

Xây dựng công trình trên đất không được phép xây dựng sẽ bị xử phạt thế nào là câu hỏi của nhiều bạn đọc gửi về cho Nhadat.net.

Quy định xử phạt xây dựng công trình trên đất không được phép xây dựng

Cùng tìm hiểu về quy định và xử phạt trong bài viết dưới đây.

1. Những trường hợp đất nào không được phép xây dựng theo quy định?

Những trường hợp đất không được phép xây dựng tuy không được quy định rõ ràng. Tuy nhiên một số trường hợp có thể kể đến như sau:

  • Xây dựng không phù hợp với quy hoạch xây dựng được duyệt
  • Xây dựng vi phạm chỉ giới xây dựng
  • Xây dựng công trình sai cốt xây dựng
  • Xây dựng lấn chiếm hành lang bảo vệ công trình quốc phòng, an ninh, giao thông, thủy lợi, đê điều, năng lượng, khu di tích lịch sử – văn hóa và khu vực bảo vệ công trình khác theo quy định của pháp luật
  • Xây dựng ở khu vực đã được cảnh báo về nguy cơ lở đất, lũ quét, lũ ống
  • Xây dựng cơi nới, lấn chiếm diện tích, lấn chiếm không gian đang được quản lý, sử dụng hợp pháp của tổ chức, cá nhân khác hoặc của khu vực công cộng, khu vực sử dụng chung

Xây trên đất nông nghiệp, trên hành lang an toàn đều không được phép
Xây trên đất nông nghiệp, trên hành lang an toàn đều không được phép

2. Xử phạt hành vi xây dựng trên đất không được phép

Khi xây dựng nhà tiền chế sai quy định sẽ bị xử phạt theo khoản 7 Điều 15 Nghị định 139/2017/NĐ-CP quy định xử lý vi phạm về trật tự xây dựng. Mức phạt hành chính có thể từ 50.000.000 đồng đến 60.000.000 đồng.

Các công trình xây dựng sai phạm sẽ bị yêu cầu tháo dỡ
Các công trình xây dựng sai phạm sẽ bị yêu cầu tháo dỡ

3. Khắc phục hậu quả hành vi

Biện pháp khắc phục hậu quả đối với hành vi này là buộc tháo dỡ phần vi phạm theo quy định tại khoản 8 Điều 15 Nghị định 139/2017/NĐ-CP.

4. UBND cấp nào có thẩm quyền ra quyết định xử phạt?

Người có thẩm quyền xử phạt quy định tại Nghị định này chỉ được xử phạt vi phạm hành chính trong phạm vi thẩm quyền. Trường hợp hành vi vi phạm vượt quá thẩm quyền thì phải lập biên bản vi phạm hành chính chuyển người có thẩm quyền ban hành quyết định xử phạt.

Công trình xây dựng trên sông – kênh rạch cũng là 1 ví dụ về sai phạm
Công trình xây dựng trên sông – kênh rạch cũng là 1 ví dụ về sai phạm

Căn cứ vào Điều 76, 77, 78 Nghị định 139/2017/NĐ-CP quy định thẩm quyền của Chủ tịch UBND các cấp. Đối với Chủ tịch UBND cấp xã không có thẩm quyền ra quyết định xử phạt trong trường hợp này.

Bởi vì hành vi này có thể bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 60.000.000 đồng. Còn với cấp UBND xã chỉ có thẩm quyền phạt tiền đến mức 10.000.000 đồng.

Do đó, khi xây dựng nhà tiền chế trên đất không được phép xây dựng thì tùy từng trường hợp bên vi phạm là cá nhân hay tổ chức mà Chủ tịch UBND cấp huyện hoặc Chủ tịch UBND cấp tỉnh có thẩm quyền ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính.

Nên xin chuyển đổi mục đích sử dụng đất khi cần xây dựng bất cứ công trình nào
Nên xin chuyển đổi mục đích sử dụng đất khi cần xây dựng bất cứ công trình nào

Nếu muốn xây dựng các công trình trong khu vực cấm, trước hết bạn nên tiến hành việc xin chuyển đổi mục đích sử dụng đất theo quy định của pháp luật. Điều này giúp bạn tránh vi phạm những quy định.

Nguồn: https://tin.nhadat.net/quy-dinh-xu-phat-xay-dung-cong-trinh-tren-dat-khong-duoc-phep-xay-dung/

TIN MỚI NHẤT

Cộng hưởng nhiều thế mạnh, Gem Sky World tăng sức hút trên thị trường BĐS Long Thành

Sau khi khánh thành nhà điều hành và khởi công xây dựng 100 căn nhà phố thương mại tại...

Cơ hội gia tăng lợi nhuận khi sở hữu nhà phố tại Topaz Town

Chủ trương đầu tư và khởi công xây dựng nhiều công trình giao thông trọng điểm trên địa bàn...

Gem Sky World Long Thành khuấy động thị trường BĐS Đồng Nai

Dù chưa chính thức công bố nhưng Gem Sky World đang “dậy sóng” thị trường bất động sản Long Thành và...

Tìm hiểu về Giấy phép xây dựng tại các dự án Khu dân cư

Khi khách tìm hiểu mua các dự án đất nền thường được nhân viên tư vấn cung cấp các...
- Advertisement -

Quy định chung về luật sổ đỏ nhà chung cư có thời hạn bao lâu

Nhà nước giao cho chủ đầu tư có thời hạn 50 năm, vậy sổ đỏ căn hộ bán cho...

Chuyển từ CMND sang CCCD có phải điều chỉnh sổ đỏ ?

Nhiều khách hàng có thắng mắc về việc đổi từ CNMD sang CCCD thì những giấy tờ nhà đất...

BẠN NÊN XEM

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM